Login

अमर - प्रिती

'अमर - प्रिती' एक सुंदर नातं जपणारी कथा
'अमर - प्रिती' हे फक्त एक नाव नाहीये तर ही एक ओळख आहे एक शिकवण आहे प्रित जगण्याची.

प्रत्येक जण असच म्हणत असे. जोडी असावी तर अशी अगदी अमर - प्रिती सारखी मेड फॉर इच अदर. जो तो त्यांना विचारत असे.

"यार, तुमच्या प्रेमाचं रहस्य काय आहे? अजून लग्नही झालं नाही तुमचं तर तुम्ही प्रेमात अखंड बुडाले आहात. किती ते प्रेम."

आणि दोघ फक्त एकमेकांकडे बघून हसत असत.

वेळ सकाळची....
8 वाजताची...

प्रिती झोपेतच अमरच्या आठवणीत हरवली होती तोच सुधाने (आई) गोड स्वप्नातून उठवलं.

"प्रितू उठ बाळा सूर्य डोक्यावर आला आहे बघ. किती झोपणार आहेस अमर येईल आत्ता." आवरता आवरता सुधाने आवाज दिला.

तोच अमरच नाव काढताच प्रिती जागी झाली आणि आपलं आवरायला निघून गेली.

खर तर प्रिती दिसायला रुपवान सुंदर शिकलेली जरी असली तरी कामात मात्र एकदम हळूबाई होती. पण अमरच नाव ऐकताच तिला कुठून संचार होत असे कोण जाणे. तस अमर होता ही तसाच राजबिंडा देखणा समजून घेणारा.

म्हणूनच की काय प्रीतीचा ही लगेच होकार आला होता अमरला. आणि आता दोघ ही साखरपुड्याची अंगठी खरेदी करायला जाणार होते. आधी खरेदी मग दुपारचं लंच असा प्लॅन आधीच ठरला होता.

पण म्हणतात न. "जिथे जेव्हा सगळं काही छान चालू असत तिथे काही तरी नक्कीच चुकलेलं असत."

प्रिती आपलं आवरते नाश्ता ही करते आणि तोच तिला घ्यायला अमर येतो. पण यावेळी मात्र अमर नेहमी सारखा नसतो.
उत्साही आनंदी त्याला एक सत्य खात असत काळजी वाटत असते कसली तरी.

तरी सुद्धा चेहऱ्यावर खोटा आनंद घेऊन प्रीतीला घ्यायला आला प्रीतीच्या नजरेतून हे सुटलं नाही तिला जाणवलं अमर आज वेगळा वाटतोय काही तरी नक्कीच गडबड आहे. पण हे चेहऱ्यावर न दाखवता तसच त्याच्या बरोबर जाते.

पण बाहेर पडल्यावर मात्र दोघ ही गप्पच असतात आपल्याच विचारात.

काही वेळा नंतर...
स्वरूपा ज्वेलर्स....

"वॉव. ज्या दिवसाची इतक्या दिवसा पासून आपण वाट बघत आहोत आज तो दिवस आलाच. मी खूप खुश आहे अमर." शॉप मध्ये प्रवेश करत प्रिती म्हणाली.

पण अमरच मात्र तिच्याकडे लक्षच नव्हत. ते बघून प्रिती पुन्हा शांत बसली. आणि दोघ शॉपमध्ये शिरले व अंगठीची निवड करू लागले.

दोघांनी आपल्याच विचारात अंगठी निवडली आणि पुढची शॉपिंग करायला बाहेर पडले. पण प्रीतीच मन मात्र लागत नव्हतं तिच्या मनात अमरच्या वागण्याचेच विचार सुरु होते.

तिला अमरची काळजी वाटत होती. एक सारखा त्याचाच विचार मनात डोकावत होता. आणि शेवटी न राहावून तिने अमरला आपली काळजी बोलून दाखवलीच.

"अमर. काय सुरु आहे नेमक तुझ्या मनात?" बाईक जवळ उभ राहून प्रितीने विचारलं.

"इथे नको प्रिती अजून खूप खरेदी बाकी आहे बाईक वर बैस नंतर बोलू." धीर गंभीर स्वरात बाईक स्टार्ट करत अमर म्हणाला.

"हे बघ अमर तू पहिले असा नव्हतास मला खूप समजून घ्यायचास मग आता काय झालय तुला?" बाईक जवळ उभ राहून पुन्हा तिने विचारलं.

"हे बघ प्रिती बाईक वर बैस प्रत्येक गोष्ट बोलण्याची एक वेळ असते ती वेळ आली की मी बोलेन. तू काळजी करू नकोस गाडीवर बैस आता." बाईक वर बसून अमरने पुन्हा तिला समजावलं.

त्याच बोलण ऐकून प्रिती पुढे काही न बोलता बाईक वर बसली आणि दोघ पुढे निघाले. पण प्रीतीच मात्र लक्ष लागत नव्हतं तिला राहून राहून अमरची काळजी वाटतच होती.

तसच दोघही आपल्या मनातला संघर्ष एकमेकांपासून लपवत खरेदी करू लागले.

काही वेळा नंतर...
वेळ दुपारची...

ठरल्याप्रमाणे दोघांनी एका कॅफेत लंच केल पण तेव्हा ही दोघ शांतच होते. दोघांना ही एकमेकांची शांतता सहन होत नव्हती तरी सुद्धा आपल्या मनातलं वादळ विचार शांत करत दोघांनी जेवण केल.

साधारणता एक तासानी....

जेवण केल्यावर अमरनी प्रीतीला घरी सोडल. पण या पूर्ण जर्नी मध्ये अमर प्रितीशी काहीच बोलला नाही आणि याचाच तिला आता जास्त त्रास होत होता.

घरी पोहोचताच प्रिती कुणाशीच बोलली नाही अगदी अमरशी सुद्धा नाही. आपल्या हातातल सामान तसच टाकून सरळ आपल्या खोलीत निघुन गेली. तिच्या चेहऱ्यावरची काळजी स्पष्ट दिसत होती. तीच अस वागण बघून अमर तिथून निघून गेला.

दोघांच अस वागण बघून सुधा काळजीत पडते आणि प्रितीच्या खोलीत जाते. आणि तिला विचारते.

"तुमचा साखरपुडा आहे तयारी सुरु आहे आणि तुमची भांडण सुरु झाली." सुधाने खोलीत प्रवेश करत विचारल.

"आई मी कुठे चुकत आहे का ग. आज सकाळ पासून अमर एक शब्द बोलला नाहीये माझ्याशी बर मी विचारल काय झालं तर त्याच ही उत्तर दिल नाही. माझं काही चुकलय का?" डोळ्यात पाणी आणून प्रितीने विचारल

"बेटा काळजी करू नकोस नवरा बायको म्हणलं की भांड्याला भांड हे लागतच. आणि तुमचं तर अजून लग्न व्हायचय. जरा वेळ जाऊ दे होईल सगळं ठीक." तिच्या डोक्यावरून हात फिरवत सुधाने समजावलं.

"पण किती वेळ आई अमर कधी असा वागला नाहीये. मला त्याची खूप काळजी वाटत आहे." चिंतेने प्रिती सांगते.

"हे बघ बेटा व्यक्ती काय विचार करत असेल सांगता येत नसतं. आज जस तुला त्याची काळजी वाटत आहे तस तो कुठल्या वेगळ्या प्रॉब्लेम मध्ये असेल आणि त्याला तुला काळजीत बघायचं नसेल. तु अस कर एकदा अमरच्या आई बाबांशी बोल म्हणजे तुला बर वाटेल." सुधाने तिला समजावलं.

"तु बरोबर म्हणत आहेस आई मी आत्ताच घरी जाऊन येते नाही तर मला चैन पडणार नाही." आपले डोळे पुसत प्रिती म्हणाली

आणि आपलं आवरून अमरकडे गेली.

काही वेळा नंतर...
अमरच्या घरी...

अमरच घर बंद होत अमर प्रितीला सोडून ऑफिसला गेला होता. अमरच्या घरात त्याचे आई बाबाच होते. प्रितीने दार वाजवल तस गायत्रीने (अमरची आई) दार उघडलं.

"बेटा तु अमर ऑफिसला गेला आहे ये ना आत ये." प्रितीला घरात घेत गायत्री म्हणाली.

"हो आई मला माहित आहे अमर ऑफिसला गेलाय. मी तुम्हाला दोघांना भेटायला आले आहे." घरात प्रवेश करत प्रिती म्हणाली.

"बैस न कशी आहेस? खूप दिवसानी आमची आठवण आली." गायत्रीने विचारल.

"अस काही नाही आई, यावस खूप वाटत पण घरी सध्या साखरपुड्याची तयारी सुरु आहे न. म्हणून वेळ मिळत नाही. पण आज मी वेगळ्याच कारणासाठी आले आहे." प्रितीने सांगितलं.

"खर तर बेटा मीच घरी येणार होते. एक दोन दिवसात बर झालं तूच आलीस." काळजीने गायत्री म्हणाली.

"काही झालय का आई? पैशाचा प्रॉब्लेम आहे का, आई जो पर्यंत मन मोकळे पणाने बोलणार नाही तर प्रॉब्लेम काय आहे हे कस समजेल." प्रितीने समजावत विचारलं.

"खरं आहे बेटा तुझ, खर तर अमरने सांगायला मनाई केली होती. पण तु आता त्याची होणारी बायको आहेस तेव्हा तुला सगळं माहित असायला हवं. बेटा अमरला कॅन्सर डिटेक्ट झाला आहे आणि आता तो म्हणत आहे की हे लग्न होणं अशक्य आहे." पाणावलेल्या डोळ्यांनी गायत्रीने सांगितलं.
हे सत्य ऐकताच प्रितीच्या पायाखालची जमीनच सरकली. एका क्षणात होत्याच न्हवत झालं. ती विचार करू लागली. "आता पुढे काय?"

काही क्षणा नंतर...
भानावर येत...

"आई, तुम्ही काळजी करू नका खर नातं तेच असत न जे आयुष्यभर निभवलं जाईल. आज जर ही वेळ माझ्यावर आली असती तर अमर मला सोडून गेला असता का? आपण सगळे मिळून या आजाराशी लढू तुम्ही काळजी करू नका. बर आधी मला मेडिकल फाईल दाखवा बर मी दुसऱ्या एका डॉक्टरांना दाखवून बघते." आपले डोळे पुसत प्रितीने समजावलं.

प्रीतीच बोलण ऐकून गायत्री भारावून गेली आणि तिला म्हणाली.

"बेटा आज तु खऱ्या सुनेचं कर्तव्य पार पाडत आहेस. जी व्यक्ती समोरच्याला कधीच अर्ध्यावर सोडून जात नाही तीच खरी व्यक्ती असते. बेटा तु आमची फक्त सुन नाहीस तर मुलगी आहेस." प्रितीला जवळ घेत गायत्री म्हणाली.

आणि अमरची फाईल आणायला खोलीत गेली. इकडे फाईलची वाट बघत प्रिती घरावरून नजर फिरवू लागते. तोच तिची नजर अमरच्या फोटोवर पडते आणि फोटोला बघून आपल्या सुंदर स्वप्नात रंगते.

काही वेळा नंतर...

गायत्री फाईल घेऊन येते आणि प्रितीला समजावते.

"बेटा, होईल सगळं ठीक ह काळजी करू नकोस आपण सगळे आहोत एकमेकांसाठी स्वतः ची काळजी घे." गायत्री प्रितीला फाईल देत समजावते.

प्रिती स्माईल करत पाया पडून निघून जाते.

एक तासा नंतर...
प्रितीच्या घरी...

सुधा प्रीतीची वाट बघतच असते तिला सगळं जाणून घ्यायचं असत. तोच प्रिती घरी पोहोचते आणि बराच वेळ आईच्या कुशीत रडू लागते. एक क्षण सुधाला कळतच नाही आपली पोर इतकी का रडत आहे.

आणि काही वेळा नंतर...

आपले डोळे पुसून प्रिती सुधाला सगळं काही सांगते. व अमरला बोलावून घेते.

काही वेळा नंतर...
अमर घरी पोहोचताच...

प्रितीच्या घरी सगळे काळजीत असतात प्रीतीचे डोळे तर रडून सुजलेले असतात. तोच अमर येतो त्याला आलेलं बघून प्रिती विचारते.

"ये, बैस न. थोड बोलायचं होत तुझ्याशी. कसा आहेस?" पाणावलेले डोळे पुसत प्रिती विचारते.

"इतक्या घाईत तु मला हे विचारायला बोलावलस प्रिती? ठीक आहे मी आता. काही वेळा पूर्वीच तुला सोडून गेलो होतो ना मी." थोडस चिडून अमर म्हणतो.

"हे, विचारायला बोलावलं होत मी. काय आहे हे अमर?" फाईल दाखवत प्रितीने सांगितलं.

"तुला ही फाईल (थोडस थांबून) तु घरी गेली होतीस?" हातात फाईल घेत अमरने विचारलं.

आणि एकदम जागीच उभा राहिला.

"अमर अरे तुला अस वाटलं तरी कस रे, तु म्हणशील लग्न अशक्य आहे आणि तसच होईल. आपण एकमेकांवर प्रेम केलय आज जर माझी सुख दुःख तु आपली समजतोस तर तुझी सुख दुःख माझी नाहीत का? हे दिवस सुद्धा सरतील बस धीर सोडू नकोस आणि आता राहिला प्रश्न तुला सोडण्याचा तर ते पुढच्या कुठल्याच जन्मी शक्य नाही हा जन्म तर सोडूनच दे. आणि आजाराच म्हणशील तर जगात असा कुठलाच आजार नसतो ज्याला औषधं नसतात. अरे माणसं मरणाच्या दारातून परत येतात फक्त आपल्या विश्वासाच्या जोरावर. ही तर पहिलीच स्टेज आहे. काळजी करू नकोस सगळ ठीक होईल." प्रिती त्याच्या हातावर हात ठेऊन त्याला समजावते.

आणि अमर पाणावलेल्या डोळ्यांनी तीच बोलण ऐकत असतो.

काही क्षणा नंतर....

अमर आपले डोळे पुसतो आणि प्रीतीला एक घट्ट मिठी मारतो. तर त्या प्रेमाच्या क्षणात दोघ हरवून जातात.

🎭 Series Post

View all