मायेच्या नात्याची ऊब- भाग १०
संस्कारांची शिदोरी आणि वेळेची किंमत मागच्या आठवड्यात कामाच्या ठिकाणी आणि घरात 'मायेच्या ऊब'चे महत्त्व पटल्यानंतर, राघव आणि शार्वीने आता 'शिस्त' आणि 'कार्यक्षमता' हे त्यांच्या रोजच्या जीवनाचा भाग बनवले होते.
प्रत्येक गोष्ट वेळेवर आणि जागेवर असल्याने त्यांचे रोजचे ताणतणाव मोठ्या प्रमाणात कमी झाले होते आणि त्यांना एक प्रकारची मानसिक शांतता मिळाली होती.एका शुक्रवारी, राघव ऑफिसमधून लवकर घरी आला. त्याच्या चेहऱ्यावर उत्साह होता, पण डोक्यावर विचारांचे जाळे. शार्वी किचनमध्ये स्वयंपाकाची तयारी करत होती. "पुढच्या महिन्यात कंपनीकडून युरोपमध्ये एक आंतरराष्ट्रीय कॉन्फरन्स आहे, ज्यात मला सादरीकरण करण्याची संधी मिळाली आहे!" राघवने उत्साहाने शार्वीला सांगितले.
शार्वी खुश झाली. "वा! हे तर खूपच छान आहे!
प्रमोशननंतर लगेच एवढी मोठी संधी!"राघव खुर्चीवर बसला, "हो, पण तयारीसाठी फक्त तीन आठवडे आहेत. कॉन्फरन्सचा खर्च आणि तिकडची तयारी करण्यासाठी आपल्याला पटकन अर्थसंकल्प (Budget) तपासावा लागेल. तसेच, माझा पासपोर्ट रिन्यू करायचा आहे आणि आपले ते 'सिनेमा फॅमिली'चे विकेंड प्लॅन पण आहेत."
पूर्वी ही सर्व कामे म्हणजे एक मोठा गोंधळ असायचा. पटकन बजेट शोधणे आणि खर्चाची नोंद करणे म्हणजे डोकेदुखी. पण आज त्यांनी शांतपणे ‘बाबा सिस्टीम’ वापरली. राघवने बाबांनी शिकवल्याप्रमाणे डिजिटल डॉक्युमेंट्स तपासले. त्यांनी बाबांच्या सांगण्यावरून एक 'इमर्जन्सी फंड' (आपत्कालीन निधी) तयार केला होता, ज्यात 'किलो' (बचतीची रक्कम) आणि 'तारखेनुसार' (date) नोंदी ठेवल्या होत्या. त्या नोंदी बघताच त्यांना कळाले की, कॉन्फरन्सचा खर्च सहजपणे भागवता येईल.
शार्वीने लगेच आईची 'कडधान्याची फॅमिली' आठवून घरातील 'कामांची फॅमिली' तयार केली. तिने 'Passport Family', 'Budget Family', आणि 'Weekend Family' अशा तीन कामांच्या याद्या बनवल्या आणि तिन्ही यादींतील प्रत्येक काम 'तारखेनुसार' आणि 'महत्त्वानुसार' लावले. कामांचे वर्गीकरण आणि वेळेनुसार क्रम लावल्यामुळे ते गुंतागुंतीचे काम त्यांना सहज सोपे वाटले.
राघव आश्चर्यचकित झाला. "आई-बाबांनी नुसती घरची कामे नाही केली, तर आपल्याला 'व्यवस्थापनाचे' (Management) धडे दिले, नाही का? घरातल्या सामानाला लावलेली शिस्त, तीच आता आमच्या वेळेला आणि पैशाला लागली आहे."
शार्वी म्हणाली, "हो राघव, 'मायेची ऊब' ही केवळ लाडातून नसते, तर ती 'वेळेची किंमत' आणि 'शांततेची बचत' शिकवते. त्यांनी आम्हाला त्यांच्या मोहात न अडकवता, स्वतःच्या पायावर उभे राहण्याचे सामर्थ्य दिले आहे. दूर असले तरी, त्यांची संस्कारांची शिदोरी नेहमी आमच्याजवळ आहे."
त्यांनी ठरवले की युरोपमधील कॉन्फरन्सच्या तयारीला पूर्ण शिस्तीने सुरुवात करणार.
कारण त्यांना माहीत होतं, 'शिस्त' आणि 'प्रेम' यांच्या एकत्र येण्यातूनच जीवनात खरी 'कार्यक्षमता' येते आणि हीच 'मायेच्या नात्याची ऊब' त्यांच्या दूर असलेल्या आई-वडिलांनी त्यांच्या आयुष्यात जपली होती.
क्रमशः
सदर दीर्घकथेचे भाग नियमित पोस्ट होणार असून याचे पुढील भाग चुकू नयेत म्हणून पेज फॉलो करा आणि फॉलो सेटिंग मध्ये जाऊन "fevorite,ऑप्शन्स निवडून घ्या जेणेकरुन एकही भाग सुटणार नाही.
Download the app
आता वाचा ईराच्या कथा सोप्या पद्धतीने, आजच ईरा app इंस्टॉल करा