डिसेंबर -जानेवारी 2025-26
दीर्घकथा लेखन स्पर्धा
नशिबाचे धागे भाग १७
दीर्घकथा लेखन स्पर्धा
नशिबाचे धागे भाग १७
काल रात्री आरव आणि मितालीने आपल्या मनातील भावनांची कबुली दिली होती. कित्येक दिवसांपासून साचलेला गैरसमजांचा डोंगर एका क्षणात कोसळला होता आणि त्यांच्या आयुष्यात प्रेमाची नवी पालवी फुटली होती. पण म्हणतात ना, "सुखाला नजर लागते", अगदी तसेच काहीसे आरवच्या बाबतीत घडले होते.
सकाळी आरव आणि मिताली नाश्त्याच्या टेबलावर बसले होते. आज पहिल्यांदाच त्यांच्यात कोणताही संकोच नव्हता. आरव मितालीकडे प्रेमाने पाहत होता, तर मिताली लाजून नजर खाली वळवत होती. इतक्यात आरवचा फोन वाजला. त्याच्या प्रोजेक्ट मॅनेजरचा फोन होता.
"हॅलो, काय झालं समीर? इतक्या सकाळी फोन?" आरवने विचारले.
"सर... खूप मोठी अडचण झाली आहे. 'हाय-टेक सिटी' प्रकल्पाच्या फंड्समध्ये मोठी अफरातफर झाल्याचा आरोप ऑडिट टीमने केला आहे. जवळपास पाच कोटी रुपये आपल्या मुख्य खात्यातून गायब आहेत आणि सर्व कागदपत्रांवर तुमच्या डिजिटल सह्या दिसत आहेत," समीरचा आवाज थरथरत होता.
आरवच्या हातातील चहाचा कप टेबलावरच राहिला. "काय? हे कसं शक्य आहे? मी कोणत्याच फाईलवर अशी सही केलेली नाही. तू काय बोलतोयस ते तुला समजतंय का?"
"सर, पोलीस आणि निविदा कमिटीचे अधिकारी ऑफिसमध्ये पोहोचले आहेत. ते तुमची चौकशी करण्यासाठी घरी येत आहेत. प्लीज, तुम्ही काहीतरी करा," समीरने फोन ठेवला.
आरवचा चेहरा पांढरा पडला होता. मितालीने त्याच्याकडे काळजीने पाहिले. "आरव, काय झालं? तुम्ही इतके घाबरलेले का दिसत आहात?"
आरवने तिला सर्व काही सांगितले. मिताली क्षणभर सुन्न झाली, पण तिने लगेच स्वतःला सावरले. तिला माहित होते की या संकटात तिला आरवची ढाल बनावे लागेल.
"आरव, शांत व्हा. तुम्ही काहीही चुकीचं केलेलं नाहीये, हे मला माहितीये. हा नक्कीच कोणाचा तरी कट आहे. तुमची प्रगती कोणाला तरी खुपतेय," मितालीने त्याचा हात हातात घेऊन त्याला धीर दिला.
अर्ध्या तासातच घराबाहेर पोलिसांची गाडी आली. आजोबा हॉलमध्ये बसले होते, त्यांना काहीच समजत नव्हते. इन्स्पेक्टर साळवी आत आले.
"आरव देशपांडे, तुम्हाला फसवणूक आणि अफरातफरीच्या आरोपाखाली आम्हाला चौकशीसाठी ताब्यात घ्यावे लागेल. आमच्याकडे तुमच्या विरुद्ध वॉरंट आहे," इन्स्पेक्टर कठोर स्वरात म्हणाले.
"इन्स्पेक्टर, तुम्ही हे काय बोलताय? माझा नातू असं काहीही करू शकत नाही. काहीतरी चूक होतेय तुमची," आजोबा ओरडले. त्यांना जोरात खोकला येऊ लागला.
मिताली पुढे आली. "इन्स्पेक्टर, सहकार्य करायला आम्ही तयार आहोत. पण माझ्या पतीवर खोटे आरोप लावण्याआधी तुम्ही पुरावे नीट तपासायला हवेत. आरव स्वतःहून तुमच्या सोबत येतील, तुम्हाला बळजबरी करण्याची गरज नाही."
आरवने मितालीकडे पाहिले. तिच्या डोळ्यात एक वेगळाच आत्मविश्वास होता. आरव पोलिसांसोबत निघून गेला. जाताना त्याने मितालीला खुणेने आजोबांची काळजी घ्यायला सांगितले.
घर आता सुन्न झाले होते. आजोबांची तब्येत बिघडली होती, त्यांना औषध देऊन मितालीने झोपवले. आता तिला एकटीला लढा द्यायचा होता. तिने लगेच आरवच्या वकिलाला, मिस्टर सानप यांना फोन केला.
दोन तासांनी वकील घरी आले. "बघा मिताली मॅडम, हे प्रकरण दिसायला सोपं असलं तरी खूप गुंतागुंतीचं आहे. ज्या खात्यातून पैसे गेले आहेत, त्याचा पासवर्ड फक्त आरवकडे असतो. आणि सह्या सुद्धा हुबेहूब आहेत. जर आपण हे सिद्ध करू शकलो नाही की ही फसवणूक कोणीतरी बाहेरच्या व्यक्तीने केली आहे, तर आरवला जामीन मिळणे कठीण आहे."
"सानप सर, आरवच्या ऑफिसमध्ये असा कोणी आहे का जो त्याच्या जवळचा आहे पण त्याच्यावर जळतो?" मितालीने विचारले.
"एक नाव आहे... विकास शिंदे. तो आरवचा पार्टनर होता पण वर्षभरापूर्वी वादामुळे बाहेर पडला होता. आता तो दुसऱ्या एका मोठ्या कंपनीत आहे जी आरवच्या स्पर्धेत होती," वकिलांनी माहिती दिली.
मितालीच्या डोक्यात प्रकाश पडला. तिला आठवले की एकदा आरव बोलता बोलता म्हणाला होता की विकासकडे कंपनीच्या काही जुन्या डिजिटल की (keys) आहेत.
मितालीने ठरवले की ती स्वतः ऑफिसमध्ये जाऊन काही पुरावे शोधेल. तिने दीपकला फोन केला.
"दीपक, मला तुझी मदत हवी आहे. आरव संकटात आहेत," मितालीने दीपकला सर्व सांगितले.
"घाबरू नकोस मिताली. मी आत्ताच येतोय. माझा एक मित्र सायबर क्राईममध्ये काम करतो, आपण त्याची मदत घेऊ," दीपकने तात्काळ पाठिंबा दिला.
संध्याकाळी मिताली आणि दीपक आरवच्या ऑफिसमध्ये गेले. ऑफिस सील करण्यात आले नव्हते, पण तिथे कोणीही नव्हते. मितालीने आरवच्या केबिनची झडती सुरू केली. तिला काहीतरी ठोस हवे होते.
बराच वेळ शोध घेतल्यावर, तिला आरवच्या टेबलाखाली एक लहानसे पेनड्राईव्ह सापडले. हे पेनड्राईव्ह आरवचे नव्हते. दीपकच्या सायबर मित्रानी ते तपासायला सुरुवात केली.
"मॅडम, या पेनड्राईव्हमध्ये एक 'रिमोट ॲक्सेस' सॉफ्टवेअर आहे. याच्या मदतीने कोणीही जगाच्या पाठीवर कुठूनही आरव सरांचा लॅपटॉप वापरू शकतं आणि त्यांच्या डिजिटल सह्यांचा वापर करू शकतं. आणि धक्कादायक म्हणजे, हे सॉफ्टवेअर काल रात्री दोन वाजता ॲक्टिव्हेट झालं होतं," त्या मित्राने माहिती दिली.
मितालीच्या मनात आशा जागी झाली. "मंजे आरव त्या वेळी घरी होते आणि झोपले होते! आपण हे सिद्ध करू शकतो. पण हे कोणी केलं?"
"याचा आय.पी. ॲड्रेस (IP Address) ट्रेस केला तर समजेल," दीपक म्हणाला.
तपास सुरू झाला आणि धागेदोरे विकास शिंदेच्या घरापर्यंत पोहोचले. मितालीने वेळ न घालवता वकिलांना आणि पोलिसांना ही माहिती दिली. रात्री उशिरा पोलिसांनी विकासच्या घरावर छापा टाकला आणि तिथे त्यांना आरवच्या कंपनीचे गुपित कागदपत्रे सापडली.
दुसऱ्या दिवशी सकाळी आरवची सुटका झाली. तो जेव्हा पोलीस स्टेशनबाहेर आला, तेव्हा मिताली त्याची वाट पाहत उभी होती. आरवने धावत जाऊन तिला मिठी मारली.
"मिताली... तू नसावीस तर माझं काय झालं असतं? तू माझी ढाल बनून उभी राहिलीस," आरवचे डोळे भरून आले होते.
"आरव, मी फक्त माझं कर्तव्य केलं. आपण आता खऱ्या अर्थाने एक आहोत, मग हे तर होणारच होतं," मिताली हसली.
पण आरवच्या चेहऱ्यावरचा ताण अजून पूर्ण गेला नव्हता. "विकास शिंदेने हे का केलं असेल? त्याला फक्त पैशांची गरज होती की आणखी काही?"
"त्याला तुम्हाला संपवायचे होते आरव. पण आता तो स्वतःच्या जाळ्यात अडकला आहे," मिताली म्हणाली.
घरी आल्यावर आजोबांनी त्यांचे स्वागत केले. पण त्याच वेळी, आरवच्या हातात एक कायदेशीर नोटीस पडली. विकास शिंदेने जाता जाता आरवच्या मुख्य प्रोजेक्टवर 'कॉपीराईट' (Copyright) चा दावा ठोकला होता. जर आरवने हे सिद्ध केले नाही की हे डिझाईन त्याचे आहे, तर त्याचा पूर्ण व्यवसाय बुडणार होता.
आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, हे डिझाईन आरवने मितालीच्या मदतीने तयार केले होते. आता मितालीला कोर्टात साक्ष द्यावी लागणार होती. पण तिथे तिला एका अशा प्रश्नाचा सामना करावा लागणार होता, ज्याची तिने कल्पनाही केली नव्हती.
विकास शिंदे कडे असे कोणते पुरावे आहेत ज्यामुळे आरवचे डिझाईन धोक्यात आले आहे? मिताली कोर्टात स्वतःची आणि आरवची बाजू कशी मांडेल? आणि या वादळात त्यांच्या प्रेमाची वीण अधिक घट्ट होईल का?
सदर दीर्घकथेचे भाग नियमित पोस्ट होणार असून याचे पुढील भाग चुकू नयेत म्हणून पेज फॉलो करा आणि फॉलो सेटिंग मध्ये जाऊन "favorite" ऑप्शन निवडून घ्या जेणेकरून एकही भाग सुटणार नाही.
©®जान्हवी साळवे
Download the app
आता वाचा ईराच्या कथा सोप्या पद्धतीने, आजच ईरा app इंस्टॉल करा